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Msemaji Mkuu wa Serikali;

¢ Ndugu Paschal Shelutete, Mwenyekiti wa Chama cha Maafisa
Habari na Uhusiano Serikalini (TAGCO);

e Watendaji Waandamizi wa Serikali ambao wako nasi hapa;



Maafisa Habari Habari, Mawasiliano na Uhusiano wa Serikali;

Waandishi wa Habari;

Wageni Waalikwa;

Mabibi na Mabwana.

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.......cusse. Kazi Iendelee.
Asalam Aleikum;
Bwana Yesu Asifiwe;

Tumsifu Yesu Kristu.



Awali ya yote, nianze kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutuwezesha
kufika salama hapa Jijini Mbeya kutoka mikoa mbalimbali nchini. Ni
matumaini yangu kuwa kila mtu ameamka akiwa mwenye afya njema na
yupo tayari kushiriki kikamilifu katika kikao hiki muhimu. Aidha, nitumie
fursa hii kuwashukuru waandaaji wa Kikao hiki wakiongozwa na Katibu
Mkuu wangu, Dkt. Hassan Abbasi kwa kushirikiana na Mkurugenzi wa Idara
ya Habari — MAELEZO na Msemaji Mkuu wa Serikali, Bw. Gerson Msingwa,
timu nzima ya Idara ya Habari pamoja na Viongozi wa TAGCO
wakiongozwa na Mwenyekiti Bw. Pachal Shelutete.

Napenda pia kuzipongeza Wizara, Taasisi za Umma na Halmashauri za
Wilaya, Manispaa, Miji na Majiji ambazo zimeitikia wito wa kuja kushiriki
kikao hiki. Kipekee niwashuiuru Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Mheshimiwa
Juma Homera kwanza kwa kuendelea kuaminiwa na Mhe. Rais na
kukuhamishia Jiji la Mbeya ili kuendela kuwatumikia wananchi. Aidha,
nikupongeze pia kwa kukubali kuungana nasi kwenye ufunguzi wa kikao
Mkuu wa Chuo cha Sayansi na Technolojia Mbeya, kwa upendo aliounesha
kwa Maafisa Habari na kuruhusu Kikao Kazi hiki kufanyika hapa Chuoni
kwake, tena bila kulipia gharama zozote. Kwa pamoja niwashukuru

sana.
Ndugu Washiriki;

Nimefurahi kupata fursa hii adhimu ya kufungua kikao hiki muhimu kwa
mwaka huu 2021 ikiwa ni mara yangu ya kwanza tangu nilipoteuliwa kuwa
Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo. Ikumbukwe kwamba,
kikao hiki ilikuwa kifanyike mwezi Machi, lakini kama mnavyofahamu

kiliahirishwa kutokana na msiba mkubwa uliopata Taifa letu kwa



kuondokewa na Rais wetu Mpendwa, Hayati, Dkt. John Pombe Magufuli.

Naomba tusimame kwa dakika moja kumkumbuka Jemadari huyu.
Ndugu Washiriki;

Kikao kazi cha mwaka huu kimekuwa na umuhimu wake hatika historia ya
nchi yetu kwa kuwa ni cha kwanza katika uongozi wa Serikali ya Awamu ya
Sita chini Rais wetu Mhe. Samia Suluhu Hasan. Tunatambua kuwa,
tangu achaguliwe kuwa Rais, amekuwa akisisitiza juu ya uwajibikaji wa kila
mtu katika nafasi yake. Aidha, kauli mbiu yake ya “ Kazi Iendelee’ inatilia

mkazo juu ya wajibu wa kila mtu katika kutekeleza majukumu yake.
Ndugu Washiriki;

Nimeguswa na Kauli Mbiu ya kikao cha mwaka huu isemayo: “Utoaji
Taarifa kwa Umma ni Takwa la Kisheria, Viongozi wa Umma na
Maafisa Habari Tuwajibike.” Kauli mbiu hii inasisitiza juu ya umuhimu
wa kikao hiki ambacho kitakuwa na mada kadhaa zitakazowasilishwa kwa
siku tano mtakazokuwa hapa. Nimeelezwa kuwa, miongoni mwa mada
zitakazowasilishwa ni namna mnavyopaswa kuboresha utendaji wenu wa
kazi ili kuongeza weledi na mikakati ya namna bora ya kuimarisha
mawasiliano Serikalini ikiwa ni pamoja na kuisemea Serikali katika nafasi
zenu. Aidha, nimeelezwa kuwa, pamoja na mada zitakazowasilishwa,
mtajifanyia tathmini ya utekelezaji wa majukumu yenu kwa mwaka 2021 ili
kutekeleza kauli ya Baba wa Taifa inayosema “Kujikosoa ni

Kujisahihisha.”



Ndugu Washiriki;

Moja ya mambo ambayo Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo
kwa sasa tunayafanyia kazi ni mageuzi makubwa katika kusimamia utoaji
wa huduma za habari kwa umma. Mtakumbuka kwamba, Bunge letu la
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania limepitisha sheria mbili, moja ya
Huduma za Habari ya Mwaka 2016 na Sheria ya Haki ya Kupata Habari ya
Mwaka 2016.

Lengo la msingi la Sheria ya Huduma za Habari ni kusaidia watu kupata
habari; kueleza aina ya taarifa ambazo jamii ina haki ya kuzipata; na
kusisitiza uwazi na uwajibikaji kwa vyombo au watu wenye taarifa. Sheria
ya Haki ya Kupata Habari inalenga kusaidia watu kupata taarifa; kueleza
aina ya taarifa ambazo jamii ina haki ya kuzipata; na kusisitiza uwazi na
uwajibikaji kwa vyombo au watu wenye taarifa. Katika kutekeleza sheria
hizi, tunaamini kwa dhati kuwa wananchi sasa watapata taarifa mbalimbali
zinazohusu utekelezaji wa majukumu ya Serikali na mafanikio yake na wao

kutoa maoni yao kuhusu taarifa wanazopata na pia kupata taarifa hizo.
Ndugu Washiriki;

Wakati tunakutana hapa Mbeya, Serikali tayari imeshachukua hatua
mbalimbali za kuimarisha Sekta ya Habari kupitia sheria hizi. Utekelezaji wa
Sheria hizi umeanza kwa viwango tofauti na muda mfupi ujao tunatarajia
kuanzishwa kwa vyombo kama vile Bodi ya Ithibati na Baraza Huru la
Habari. Bodi ya Ithibati ya Wanahabari pamoja na mambo mengine
itasimamia kanuni za maadili ya uandishi wa habari na kuendeleza misingi

bora ya maadili na nidhamu kwenye tasnia ya habari. Aidha, Baraza Huru



la Habari pamoja na mambo mengine litaweka kanuni za maadili kwa
tasnia ya habari na litahimiza kufuatwa kwa misingi ya taaluma ya habari

miongoni mwa wanahabari na vyombo vya habari.
Ndugu Washiriki;

Sheria hizi pia zinasisitiza juu ya utoaji wa habari na taarifa za Serikali kwa
umma kuwa si jambo la utashi tena bali ni matakwa ya kisheria kama
ilivyoainishwa katika Sheria na Kanuni zake. Ni kwa sababu hii, Maafisa
Habari wa Serikali katika Wizara, Taasisi, Halmashauri za Wilaya, Manispaa,
Miji na Majiji ni watekelezaji wakubwa wa Sheria hizi. Mna wajibu wa
kuhakikisha kwamba mnatoa taarifa mbalimbali kwa wananchi zinazohusu
mafanikio ya utekelezaji wa shughuli za Serikali lakini pia kuwa kiungo kati

ya wananchi na Serikali yao.
Ndugu Washiriki,

Sheria ya Huduma za Habari imehuisha pia kazi zenu kwa kutamka bayana
mambo mawili ambayo kwangu ni ya muhimu sana katika kuboresha
majukumu yenu ya kila siku. Sheria hiyo imeainisha majukumu ya
Mkurugenzi wa Idara ya Habari-MAELEZO kuwa Msemaji Mkuu wa Serikali.
Aidha, Mkurugenzi huyo ambaye ninyi mnamsaidia kutekeleza majukumu
yake katika maeneo mlipo, ametajwa bayana kuwa ndiye Mshauri Mkuu
kwa Serikali katika mawasiliano na umma. Hivyo kwa nafasi zetu, ninyi

nyote ni Wasemaji na washauri wa habari katika maeneo yenu.



Ndugu Washiriki,

Nafahamu wapo Maafisa Habari na Uhusiano mnaojituma katika kutekeleza
majukumu yenu. Hata hivyo, kama zilivyo kada nyingine, zipo changamoto
mbalimbali mnazokutana nazo katika utendaji wenu wa kazi. Baadhi ya

changamoto hizo ni pamoja na:-

I Kutoshirikishwa kwenye vikao vya Menejimenti ambavyo
hujadili na kufanya maamuzi juu ya mipango mbalimbali na

utekelezaji wake;

ii. Kutotengewa bajeti au kupewa bajeti ndogo kwa ajili ya

kutekeleza majukumu ya Kitengo cha Habari;

iii.  Kutoshirikishwa kwenye ziara ya kutembelea miradi mbalimbali

inayotekelezwa na Wizara au Taasisi;

iv. Baadhi ya Maafisa Habari kuwekwa chini ya Kitengo cha
Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) ambapo

majukumu yake hayapewi kipaumbele; na
v.  Kutokuwa na bajeti ya inteneti na simu.

Kutokana na kuwepo kwa changamoto hizi na nyingine ambazo
zinawafanya Maafisa Habari, Mawasiliano na Uhusiano wa Serikali
kushindwa kutekeleza wajibu wao kikamilifu, natoa wito kwa Viongozi wa
Wizara, Taasisi, Halmashauri za Wilaya, Manispaa, Miji na Majiji

kuhakikisha kuwa changamoto hizo zinapatiwa ufumbuzi.



Kwa kufanya hivyo, Maafisa hao wataweza kutekeleza majukumu yao kwa
mujibu wa sheria. Aidha, viongozi watambue kuwa, Afisa Habari ndiye
Mshauri Mkuu katika eneo lao kuhusu masuala ya habari. Sifa kubwa ya
Afisa habari ni kuwa na habari; aijue taasisi yake kwa kina; anaandaa tarifa
na habari kitaalamu ili wananchi wajue nini kinaendelea na anatakiwa kuwa

mbele kushauri viongozi wake kuhusu mikakati ya habari.
Ndugu Washiriki,

Pamoja na changamoto hizo, yapo pia malalamiko kutoka kwa baadhi ya
viongozi juu ya baadhi ya Maafisa Habari, Mawasiliano na Uhusiano
kushindwa kujituma na kufanya kazi kwa weledi licha ya kupata fursa

mbalimbali zinazowawezesha kutekeleza majukumu yao.

Wapo maafisa wanaoshiriki kwenye vikao vya menejimenti na kujua
mipango na maamuzi mbalimbali yanayotolewa na Wizara au Taasisi
wanazofanyia kazi; wapo Maafisa ambao vitengo vyao vinapangiwa bajeti
ya kutosha kutekeleza majukumu yao lakini wanashindwa kufanya hivyo;
wapo maafisa wanaoshiriki kwenye ziara na viongozi wao lakini hawaandiki
habari juu ya ziara hiyo; wapo Maafisa wanaofanya kazi chini ya Kitengo
cha Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) na kupewa mabhitaji
yote yanayohusu majukumu yao lakini wanashindwa kutekeleza ipasavyo
majukumu hayo; wapo Maafisa ambao wana vitendea kazi maofisini, tena

vya kisasa lakini hawavitumii kutangaza shughuli za wizara au taasisi zao.

Hivyo, utakapofika wakati wa kujitathimini lazima tuangalie masuala haya
ili tuweze kupanga mikakati yenye tija badala ya kunyoosheana vidole

baina yenu na viongozi. Ni wakati muafaka pia mkajiwekea malengo



ambayo yatatumika kupima utendaji kazi wa Maafisa habari wa Serikali.
Malengo hayo yazingatie Mpango wa Taifa wa Maendeleo, Mpango Mkakati
wa kila Wizara au Taasisi, Hotuba za Rais na Viongozi wa Juu pamoja na
Ilani ya Chama cha Mapinduzi (CCM) ya mwaka 2020 - 2025. Kwa Maafisa
Habari na Uhusiano ambao hawatafikia malengo yaliyowekwa, hatua za
kinidhamu zitachukuliwa dhidi yao kwa mujibu wa sheria za utumishi wa
umma. Hivyo, natoa rai kwenu kuhakikisha kwamba, wananchi
wanahabarishwa kila mara kuhusu juhudi za Serikali katika kuwaletea

maendeleo ili waendelee kuiamini na kuiunga mkono.
Ndugu Washiriki;

Kwa vile suala la utoaji habari ni la kitaaluma, ni wajibu wetu kuhakikisha
kuwa habari au taarifa tunazozitoa zinajitosheleza. Ziwe zenye ubora na
maudhui yaliyozingazia ukweli, uwazi, usahihi na usawa. Natambua kuwa,
pamoja na sifa hizo, dunia ya sasa inakwenda pia na matumizi ya
Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA). Ni wakati muafaka kwa
Maafisa Habari kutumia teknolojia hii katika kusambaza habari zinazohusu
utekelezaji wa majukumu ya Serikali na mafanikio yake kwa wananchi.
Natoa wito kwa Viongozi wa Wizara, Taasisi za Serikali pamoja Halmashauri
kuhakikisha Vitengo vya Mawasiliano Serikalini vinakuwa na vitendea kazi
vya kisasa kama vile kamera, lens, laptop, intaneti na vifaa vingine muhimu
ili kurahisisha usambazaji wa habari zinazohusu mafanikio ya utekelezaji
wa majukumu yao kupitia vyombo vya habari. Ni muhimu kumuwezesha
Afisa Habari kuwa na mawasiliano ya intaneti wakati wote mahali popote

kwani wakati sisi Viongozi tumemaliza shuughuli zetu, wao wanakuwa



wakiendelea na jukumu la kuhakikisha wanazichakata taarifa na
kuzisambaza katika vyombo mbalimbali vya habari, hivyo ni muhimu sana

kuwezeshwa ili watekeleze majukumu yao kwa ufanisi.
Ndugu Washiriki;

Mkumbuke kuwa Sheria ya Haki ya Kupata Taarifa ya mwaka 2016
inatekeleza takwa la Kikatiba Ibara ya 18 ya Katiba ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania inampa mwananchi haki ya kupewa taarifa. Hivyo,
kutotoa taarifa za utekelezaji wa Serikali ni kuvunja Sheria na pia Ibara ya
18 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Pamoja na hayo,
kutotoa taarifa za utekelezaji ni kufifisha juhudi za Serikali ya Awamu ya
Sita inayoongozwa na Mama yetu Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan,
kwani inafanya kazi kubwa kuwaletea wananchi maendeleo kupitia miradi
mbalimbali kama vile miradi ya maji, umeme, reli, barabara, huduma za
afya, elimu na mingine mingi. Utekelezaji wote huu unapaswa kufahamika
kwa wananchi ili waweze kuwa na taarifa na kuwawezesha kufanya

maamuzi yatakayo rahisisha maisha yao kupitia utekelezaji huu wa Serikali.
Ndugu Washiriki,

Natambua kuwa vipo vyama mbalimbali vya kitaaluma vilivyoanzishwa
nchini. Niwapongeze kwa kuanzisha Chama chenu cha Maafisa Habari,
Mawasiliano na Uhusiano wa Serikali (TAGCO). Chama hiki ni hazina kubwa
katika kuleta mageuzi na maendeleo ya kada hii Serikalini. Nawapongeza
viongozi waliopo madarakani, na Wizara yangu kama msimamizi mkuu wa
sekta ya habari itaendelea kutoa ushirikiano mkubwa pale utakapohitajika

katika kufanikisha malengo yake. Nimeelezwa kuwa katika Kikao Kazi hiki
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pia kutakuwa na Uchaguzi wa Viongozi wa TAGCO, nitumie fursa hii
kuwatakia uchaguzi mzuri na wa kidemokrasia. Chagueni Viongozi
watakaosaidia kuwaunganisha na kuwaletea maendeleo. Chagueni viongozi
watakaojenga uhusiano mzuri na Serikali pamoja na wadau na kujenga

taswira nzuri ya TAGCO mbele ya jamii.
Ndugu Washiriki;

Kabla ya kumaliza hotuba yangu napenda niwashukuru sana Maafisa
Habari kwa kazi nzuri mnayoendelea kuifanya katika kutangaza shughuli za
Seriakali. Hongereni sana na endeleeni kutimiza wajibuwenu na sisi
viongozi wenu tutaendelea kuwapa ushirikiano na msaada wowote

mtakaouhitaji ili muweze kutekeleza majukumu yenu kwa ufanisi.

Aidha, niipongeze Idara ya Habari-MAELEZO pamoja na TAGCO kwa
maandalizi mazuri ya Kikao Kazi hiki. Hakika mnastahili pongezi kwa kazi hii

nzuri.
Ndugu Washiriki;

Kipekee niwapongeze na kuwashukuru wadau na wafadhili waliosaidia kwa
hali na mali kufanikisha Kikao Kazi. Wadau hawa ni pamoja na TBC, Clouds
Media, EFM, EATV, Kampuni ya Magazeti ya Serikali, NMB, CRDB, TPB
Bank, Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi, NSSF, PSSSF, Chuo Kikuu cha
Sayansi na Teknolojia Mbeya, TANAPA, Mamlaka ya Eneo la Hifadhi ya
Ngorongoro, TMDA, Shirika la Bima la Taifa, WHC, TCRA, VETA, WCEF,
TSF,Wakala wa Huduma za Misitu, TANESCO, Tume ya Uchaguzi, Kampuni
ya Huduma za Meli Tanzania, TTCL, Multichoice Tanzania, VETA, TIRA,
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FAIDIKA, RADIAN, eGA, DAWASA, Pharm Access Foundation, Hospitali ya
Taifa Muhimbili, TIC, Ofisi ya Rais-TAMISEMI pamoja na Wizara ya Habari,
Utamaduni, Sanaa na Michezo. Hakika tunawashukuru sana kwa mchango

wenu.
Ndugu Washiriki;

Baada ya kusema haya, nitamke rasmi kuwa Kikao Kazi cha 14 cha Maafisa
Habari, Mawasiliano na Uhusiano wa Serikali kinachofanyika hapa Mbeya

sasa kimefunguliwa.

Mungu Ibariki Afrika,
Mungu Ibariki Tanzania,

Mungu Wabariki Maafisa Habari.

Asanteni sana kwa kunisikiliza.

12



